Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

cách tính trọng lượng riêng của sắt ống fi 16

• Please log in to reply
25 replies to this topic

#1 phuongcoi

phuongcoi

biết vẽ line

Danh tiếng: 11 (tàm tạm)

Gửi vào 02 April 2009 - 02:05 PM

Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi tí, cho em hỏi cách tính trọng lượng riêng của sắt ống fi 16, em đang giám sát công trinh cổng tường rào mà bên thi công nó làm sắt ống nhưng em chưa biét cách tính trọng lượng riêng của thép ống như thế nào. mong anh chị nào quan tâm chỉ giúp em với
  • 1

#2 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
Danh tiếng: 1284 (rất tốt)

Gửi vào 02 April 2009 - 02:36 PM

Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi tí, cho em hỏi cách tính trọng lượng riêng của sắt ống fi 16, em đang giám sát công trinh cổng tường rào mà bên thi công nó làm sắt ống nhưng em chưa biét cách tính trọng lượng riêng của thép ống như thế nào. mong anh chị nào quan tâm chỉ giúp em với

*Về nguyên tắc để tính trọng lượng 1 cái ǵ bất kỳ bạn chỉ cần lấy thể tích (vật thể) nhân với trong lượng riêng của chất tạo nên vật thể đó.
*Để có thể tích h́nh ống bạn tính như sau:
-Tính diện tích h́nh tṛn ngoài,
-Tính diện tích h́nh tṛn trong, (bán kính trong bằng bán kính ngoài trừ độ dày ống)
-Lấy diện tích ngoài trừ diện tích trong ra diện tích tiết diện.
-Lấy diện tích tiết diện nhân với chiều dài ống là ra thể tích.
*Đối với ống mỏng th́ làm gọn như này:
-Tính chu vi ống.
-Lấy chu vi ống nhân độ dày ống là ra diện tích tiết diện ống
*Trong lượng riêng của vật thể trường hợp của bạn là thép:
Giả sử rằng chất lượng thép là đồng nhất và đúng tiêu chuẩn th́ .........cái này chắc xin ư kiến các bác kết cấu đi! :cry:
  • 2

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-cool.png

#3 abcd

abcd

biết lệnh erase

Danh tiếng: 99 (tàm tạm)

Gửi vào 02 April 2009 - 03:25 PM

Chào bạn, sắt ống có rất nhiều loại, riêng fi16 cũng có nhiều loại (độ dày ống khác nhau) do đó trọng lượng riêng cũng khác nhau.
Ḿnh có sưu tầm được 1 phần mềm để tra cứu trọng lượng riêng của các loại thép, dùng rất tiện lợi và rất nhẹ, bạn có thể Down về tham khảo:
http://www.cadviet.com/upfiles/Tra_Cuu_Thep_Hinh.rar
  • 2

#4 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team
Danh tiếng: 1343 (rất tốt)

Gửi vào 02 April 2009 - 03:27 PM

-Muốn tính trọng lượng riêng của ống sắt bác phải tính được thể tích của ống ống sắt.Coi nó như thép tṛn đặc (thể tích này bao gồm cả phần rỗng của ống)
- Bác phải tính được thể tích thép căn cứ vào R16 và r lỗ ống. Lấy thể tích nhân này với trọng lượng riêng của thép với thép người ta tra bảng sẽ thấy. Hoặc có thể vẽ 3D ống thép dùng lệnh Mass- properties sẽ biết được thể tích.
- Lấy thể tích chia cho khối lượng sẽ được
( Cái này bác làm trong Excel)
  • 0
Nhiệm vụ quan trọng nhất của con người là sống và mang đến cho mình cùng mọi người những giây phút thanh bình, đầm ấm. (Ngạn ngữ châu Phi)
Em cứ ngỡ cuộc đời toàn gian dối/ Thế nên em gian dối đến bây giờ!

#5 Lương Xuân Hậu

Lương Xuân Hậu

biết lệnh ddedit

Danh tiếng: 156 (tàm tạm)

Gửi vào 02 April 2009 - 03:39 PM

Nếu muốn làm tắt bạn tính diện tích mặt rồi nhân với 7,85 là ra số cân(đv : kg)
  • 1
Hạnh phúc ǵ bằng những đêm đông
Ta bôi DEP rồi đắp chăn đi ngủ
Đời SV nghèo cơm ko đủ
Nên nhiều khi ngủ để quên đời

#6 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team

Gửi vào 09 April 2009 - 08:32 AM

Theo em nó ko thể ra kg được mờ là kg/chiều dài...cân trên chiều dài là đơn vị của khối lượng riêng = kg/ đơn vị độ dài mũ 3
  • 1
Nhiệm vụ quan trọng nhất của con người là sống và mang đến cho mình cùng mọi người những giây phút thanh bình, đầm ấm. (Ngạn ngữ châu Phi)

#7 Lương Xuân Hậu

Lương Xuân Hậu

biết lệnh ddedit

Danh tiếng: 156 (tàm tạm)

Gửi vào 09 April 2009 - 08:35 AM

Theo em nó ko thể ra kg được mờ là kg/chiều dài...cân trên chiều dài là đơn vị của khối lượng riêng = kg/ đơn vị độ dài mũ 3

Sorry,em nhầm.Thực ra là kg/md
Cảm ơn bác đă góp ư
  • 0
Hạnh phúc ǵ bằng những đêm đông
Ta bôi DEP rồi đắp chăn đi ngủ
Đời SV nghèo cơm ko đủ
Nên nhiều khi ngủ để quên đời

#8 trung_dang

trung_dang

biết zoom

Danh tiếng: 7 (b́nh thường)

Gửi vào 09 April 2009 - 08:30 PM

Sorry,em nhầm.Thực ra là kg/md
Cảm ơn bác đă góp ư

Vẫn c̣n nhầm bạn ah. Trọng lượng riêng của thép là 7,85(T/m3) chứ không phải 7,85(kg/m3).
  • 0

#9 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• CVN Team

Gửi vào 09 April 2009 - 08:46 PM

Vẫn c̣n nhầm bạn ah. Trọng lượng riêng của thép là 7,85(T/m3) chứ không phải 7,85(kg/m3).

Cái này ko quan trọng lắm đâu, miễn là đúng công thức đúng hướng đi là được thôi mà!Thép cũng có nhiều loại thép đực và thép cái mỗi loại có trọng lượng riêng khác nhau... thép ko gỉ và thép gỉ khác nhau hoàn toàn về h́nh thức bên ngoài và đương nhiên khối lượng riêng của chúng cũng khác nhau, chênh lệch nhau ko nhiều khi so sánh thép với nhau.. ko thể so sánh thép gỉ với gỗ mục được bác à!
bởi thế nên em mới viết: "Theo em nó ko thể ra kg được mờ là kg/chiều dài...cân trên chiều dài là đơn vị của khối lượng riêng = kg/ đơn vị độ dài mũ 3"
  • 0

#10 bhtbr

bhtbr

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (b́nh thường)

Gửi vào 06 July 2010 - 10:30 AM

bạn lấy 3.14 x 0.016 x độ dày ống x chiều dài x 7850 = kg (0.016 là đường kính ống)
  • 0

#11 tranhuy129

tranhuy129

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 11 July 2010 - 09:33 PM

nguyên tắc tính cũng giống như bac duy782006 nói ! nếu bạn muốn tính khối lượng cho 1m dài th́ bạn nhân tiết diện thép đv là (mm)với 0.010633. tuy nhiên đây chỉ là 1 trường hợp với mỗi loại thép khác nhau th́ có 1 hệ số khác.
  • 0

#12 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

Danh tiếng: 715 (tốt)

Gửi vào 11 July 2010 - 11:26 PM

Sai cơ bản:
Vật lí 6: Bài 10. Khối lượng riêng - Trọng lượng riêng
Trọng lượng riêng và khối lượng riêng khác nhau về đơn vị...
  • 0
Cần bán máy phát điện Tokyo Japan 170 KVA, giá : 225 triệu VND, xem thông tin chi tiết tại đây: http://www.cadviet.c...showtopic=67305
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Em nóđây:http://www.cadviet.c...40-----------------------------------------------------------------------------------------Không nên đi đường tắt, hãy chọn một còn đường thẳng thắn!

#13 Phidoi_gabay

Phidoi_gabay

biết vẽ rectang

Danh tiếng: 14 (tàm tạm)

Gửi vào 12 July 2010 - 10:36 AM

HE HE, Nếu ở công trường bí quá, bác cân 1thanh bất kỳ, chia cho chiều dài ====> kl/md :D
  • 0

#14 hungtran3272

hungtran3272

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 30 November 2010 - 01:44 AM

[quote name='trung_dang' date='Apr 9 2009, 20:30' post='55228']
Bạn lại có sự nhầm lẫn
bạn nên t́m hiểu lại môn vật lư lớp 6 để hiểu rơ hơn về KHỐI LƯỢNG RIÊNG vs TRỌNG LƯỢNG RIÊNG
KHỐI LƯỢNG RIÊNG: D=kg/m3
TRỌNG LƯỢNG RIÊNG: kN/m3
  • 1

#15 ngoisaocodon_220886

ngoisaocodon_220886

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 03 August 2011 - 09:51 AM

T = ( D-b ).b.3,14..7,852.L
  • 0

#16 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

Gửi vào 03 August 2011 - 10:29 AM

Tất cả các kiểu tính và công thức tính đều đúng, chỉ áp dụng cho dự toán công tŕnh.
Muốn chính xác mỗi lần nhập kho thép mua về phải cân tất cả lô hàng nhập về, hoặc muốn chính xác tương đối th́ cân theo xác xuất, lựa chọn vài cây thép bất kỳ trong lô hàng nhận về cân. Chú ư kiểm tra độ chính xác của cân trước khi sử dụng!
  • 0
Cần bán máy phát điện Tokyo Japan 170 KVA, giá : 225 triệu VND, xem thông tin chi tiết tại đây: http://www.cadviet.c...showtopic=67305
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Em nóđây:http://www.cadviet.c...40-----------------------------------------------------------------------------------------Không nên đi đường tắt, hãy chọn một còn đường thẳng thắn!

#17 DEN#

DEN#

biết pan

Danh tiếng: 4 (b́nh thường)

Gửi vào 07 August 2011 - 09:21 PM

Ban đầu ḿnh tinh diện tích bề mặt cua ống ,sau đó nhân với bề dày th́ sẽ ra thể tích,lấy khối lượng chia thể tích ắt ra thôi.nhưng muốn đo bề dày ống cho thật chính xác th́ cần có cái thước panme.
  • 0

#18 Quang Duc Ha

Quang Duc Ha

biết vẽ pline

Danh tiếng: 7 (b́nh thường)

Gửi vào 15 August 2011 - 09:05 AM

Em doawl file tra thép hình của bác abcd mà link die rồi bác ơi, bác kiểm tra lại xem thế nào.
  • 0

#19 thanhdatkts

thanhdatkts

biết vẽ line

Danh tiếng: -5 (b́nh thường)

Gửi vào 18 August 2011 - 05:22 PM

cái này giúp đỡ đuợc bạn nè <_<

CÔNG THỨC TÍNH TRỌNG LƯỢNG THÉP VÀ THÉP KHÔNG GỈ
Viết tắt T: Dày; W: Rộng; L: Dài; I.D: Đường kính trong; O.D: Đường kính ngoài; A: Cạnh; A1: Cạnh 1; A2: Cạnh 2;
Tấm Trọng lương(kg) = T(mm) x W(mm) x L(mm) x Tỷ trọng(g/cm3)
Ống tṛn Trọng lượng(kg) = 0.003141 x T(mm) x O.D(mm) – T(mm) x Tỷ trọng(g/cm3) x L(mm)
Ống vuông Trọng lượng(kg) = [4 x T(mm) x A(mm) – 4 x T(mm) x T(mm)] x Tỷ trọng(g/cm3) x 0.001 x L(m)
Ống chữ nhật Trọng lượng(kg) = [2 x T(mm) x {A1(mm) + A2(mm)} – 4 x T(mm) x T(mm)] x Tỷ trọng(g/cm3) x 0.001 x L(m)
Lập là (La) Trọng lượng(kg) = 0.001 x W(mm) x T(mm) x Tỷ trọng(g/cm3) x L(m)
Cây đặc tṛn/Dây Trọng lượng(kg) = 0.0007854 x O.D(mm) x O.D(mm) x Tỷ trọng(g/cm3) x L(m)
Cây đặc vuông Trọgn lượng(kg) = 0.001 x W(mm) x W(mm) x Tỷ trọng(g/cm3) x L(m)
Cây đặc lục giác Trọng lượng(kg) = 0.000866 x I.D(mm) x Tỷ trọng(g/cm3) x L(m)

TỶ TRỌNG CỦA THÉP VÀ THÉP KHÔNG GỈ
Thép Carbon 7.85 g/cm3
Inox 201/202/301/302/303/304(L)/305/321 7.93 g/cm3
Inox 309S/310S/316(L)/347 7.98 g/cm3
Inox 405/410/420 7.75 g/cm3
Inox 409/430/434 7.70 g/cm3
  • 0

#20 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

Gửi vào 18 August 2011 - 11:10 PM

Trọng lượng riêng (N/m³) = Gia tốc trọng trường (≈9.81 m/s²) x Khối lượng riêng (kg/m³)
Trong hệ đo lường quốc tế, khối lượng riêng có đơn vị là kilôgam trên mét khối (kg/m³). Một số đơn vị khác hay gặp là gam trên xentimét khối (g/cm³).
Tỉ trọng
Theo quy ước, tỷ lệ giữa mật độ hoặc khối lượng riêng của một chất nào đó so với mật độ hoặc khối lượng riêng của nước ở 4°C th́ được gọi là tỷ khối hoặc tỷ trọng của chất đó.
Trong thực hành, nhiều phép đo khối lượng riêng được thực hiện bằng việc so sánh với nước; hơn nữa khối lượng riêng của nước xấp xỉ bằng 1000kg/mét khối, một con số dễ sử dụng trong chuyển đổi sang hệ đo lường quốc tế.
Ví dụ: tỷ khối của dầu là 0,8, của nhôm là 2,7 ...
  • 0